Hỏi đáp

Các câu hỏi trước
< 1 2 3 4 5 >
Câu hỏi: (Lương Thị Hoan, hoanluong0356@gmail.com, 06/09/2018)
Bố tôi năm nay 59 tuổi và chuẩn bị về hưu. Đến ngày 6/4/2019 bố tôi mới đủ 60 tuổi. Để lấy được sổ bảo hiểm về hưu, bố tôi được phòng tư vấn A tư vấn phải đóng thêm tiền bảo hiểm của 24 tháng nữa với mức tiền gần 50 triệu. Ngày đóng tiền là 6/4/2019 và sẽ đóng 1 lần 50 triệu. Khi đóng tiền sẽ được trao đổi về việc đóng tiếp tiền BHXH theo cấp 7 hoặc 9 hoặc 10 tháng…. Bố tôi bắt đầu đóng bảo hiểm từ năm 2000 (không rõ ngày). Phòng tư vấn A tư vấn bố tôi nếu đóng thêm 50tr để lấy sổ bảo hiểm về hưu thì sau này bố tôi sẽ nhận được mức lương hưu như sau: Từ 2000 -2008: Nhận mức lương hưu là ½ mức lương của công ty (Lương công ty = 3.5 triệu/tháng) Từ 2009 – về sau: Nhận mức lương hưu là 1 tháng lương. Tôi thấy cách tính này không hợp lệ, nhưng không rõ tại sao phòng tư vấn lại tư vấn như vậy. Xin cơ quan bảo hiểm xã hội Gia Lai giảm đáp thắc mắc giúp tôi.
Trả lời:
Bạn không nói rõ bố của bạn đang công tác, làm việc ở cơ quan, đơn vị nào hoặc không công tác làm việc, nhưng đang tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện ở đâu…? BHXH Gia Lai đề nghị bạn liên hệ trực tiếp với cơ quan BHXH nơi cư trú để được tư vấn cụ thể, đồng thời cung cấp thông tin về địa chỉ (số nhà, đường phố; thôn, làng, tổ dân phố; xã, phường, thị trấn; huyện, quận, thị xã; tỉnh, phố), người đại diện hoặc nhân viên tư vấn của phòng tư vấn A đã tư vấn cho bạn, để cơ quan BHXH tỉnh có hướng giải quyết phù hợp, đúng quy định
(Phòng CĐBHXH, 12/09/2018)
Câu hỏi: (Trịnhchien, trinhthichien2707@gmail.com, 27/08/2018)
Trường hợp của e sổ bhxh của e bị sai số chứng minh nhân dân có sửa dc k ạ ? E có đến bhxh huyện để hỏi nhưng nhân viên trả lời k làm dc vậy số cmnd của e sẽ bị trùng với của người khác vậy sau này e có dc nhận chế độ đầy đủ k ạ?
Trả lời:
Vấn đề bà hỏi, Cơ quan BHXH trả lời như sau:
Trường hợp của bà bị sai số CMND ghi trên sổ BHXH nên không phải cấp lại sổ BHXH và không ảnh hưởng đến việc giải quyết chế độ BHXH sau này. Thông tin số CMND là tiêu thức quản lý đối tượng tham gia BHXH trên cơ sở dữ liệu. Vì vậy, bà kê khai đúng số CMND của mình trên tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS) nộp cho đơn vị sử dụng lao động làm thủ tục gửi cơ quan BHXH nơi đơn vị đăng ký tham gia BHXH để điều chỉnh thông tin số CMND trên phần mềm quản lý.
Trường hợp số CMND của bà bị trùng với người khác (do bị nhầm với số của người khác hoặc lý do nào đó) thì bà photocopy CMND của mình nộp cho cơ quan BHXH nơi đơn vị bà đang tham gia đóng BHXH để họ có căn cứ điều chỉnh dữ liệu trên chương trình và phối hợp giải quyết vướng mắc kịp thời đúng quy định.
(Phòng Cấp sổ thẻ, 27/08/2018)
Câu hỏi: (Nguyễn Thị Hoa, nguyenhoa@gmail.com, 13/08/2018)
Xin hỏi công nhân lao động tham gia bảo hiểm xã hội trong tháng nghỉ không liên tục từ 14 ngày trở lên có phải đóng bảo hiểm xã hội không Nếu công nhân lao động tháng 4/2018 nghỉ 16 ngày (nghỉ 3 đợt) tháng sau (tháng 5/2018) công nhân lao động nghi 17 ngày trong 4 đợt . Như vậy đơn vị tôi đóng như thế nào Xin cơ quan bảo hiểm xã hội cho biết.
Trả lời:
Bảo hiểm xã hội tỉnh Gia Lai trả lời nội dung của ông (bà) hỏi như sau:
Theo Khoản 3 Điều 85 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định mức đóng và phương thức đóng của người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc quy định: Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng bảo hiểm xã hội tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng bảo hiểm xã hội, trừ trường hợp nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.
Đồng thời, tại Khoản 4 Điều 86 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định mức đóng và phương thức đóng của người sử dụng lao động như sau: Người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động theo quy định tại khoản 3 Điều 85 của Luật này.
Như vậy, trường hợp của ông (bà) làm việc không đủ tất cả các ngày trong tháng, người sử dụng lao động vẫn phải đóng bảo hiểm xã hội đầy đủ theo quy định, trừ trường hợp người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng (không quy định nghỉ liên tục hay không).
(Phòng Quản lý thu, 13/08/2018)
Câu hỏi: (Trường tồn, tanhunu90@gmail.com, 13/08/2018)
Cho tôi hỏi sổ bảo hiểm của tôi bị sai tên,tôi làm laị nhưng bị mất giây hẹn,làm cách nào để tôi có thể nhận được sổ bảo hiểm của tôi vậy
Trả lời:
Vấn đề bạn hỏi, BHXH tỉnh Gia Lai trả lời như sau:
Theo quy định đối với hồ sơ đã giải quyết xong của cá nhân sẽ trả kết quả theo hình thức đăng ký trên Giấy tiếp nhận và hẹn trả kết quả (nếu bạn đăng ký nhận qua dịch vụ bưu chính công ích thì cơ quan BHXH sẽ chuyển đến nơi địa chỉ bạn đăng ký), trường hợp bạn đăng ký nhận tại bộ phận một cửa thì đến ngày hẹn bạn mang Giấy tiếp nhận và hẹn trả kết quả đến nhận hồ sơ. Trường hợp của bạn bị mất Giấy hẹn thì đến ngày hẹn trả kết quả bạn mang theo chứng minh nhân dân để nhận lại sổ BHXH./.
(Phòng Tiếp nhận và trả kết quả TTHC, 13/08/2018)
Câu hỏi: (Thanh, thanhluntonnu@gmal.com, 09/08/2018)
Em muốn hỏi, e làm việc và đóng bảo hiểm ở Huế tính tới ngày e nghĩ đóng được 27 tháng và giờ e muốn làm bảo hiểm thất nghiệp ở huyện krôngpa được không
Trả lời:
Bạn không nói rõ thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) từ ngày tháng năm nào đến ngày tháng năm nào; thời điểm nghỉ việc (chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc) từ ngày tháng năm nào? Tình trạng chấm dứt hợp đồng lao động (HĐLĐ) hoặc hợp đồng làm việc (HĐLV)? Nên cơ quan Bảo hiểm xã hội (BHXH) nêu một số quy định để bạn tham khảo như sau:
Điều 49 Luật Việc làm năm 2013 quy định người lao động được hưởng trợ cấp thất nghiệp (TCTN) khi có đủ các điều kiện sau:
1. Chấm dứt HĐLĐ hoặc HĐLV. Trừ các trường hợp người lao động đơn phương chấm dứt HĐLĐ, HĐLV trái pháp luật; Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng.
2. Đã đóng BHTN từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt HĐLĐ hoặc HĐLV đối với HĐLĐ hoặc HĐLV không xác định thời hạn hoặc xác định thời hạn; đã đóng BHTN từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt HĐLĐ đối với HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.
3. Đã nộp hồ sơ hưởng TCTN tại Trung tâm Dịch vụ việc làm do cơ quan quản lý nhà nước về việc làm thành lập, trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt HĐLĐ, HĐLV.
4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng TCTN. Trừ các trường hợp: thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an; đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên; ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng…
Nếu đủ điều kiện hưởng TCTN, bạn có thể nộp hồ sơ cho Trung tâm dịch vụ việc làm thuộc Sở Lao động – Thương binh & Xã hội tỉnh Gia Lai để được giải quyết.
(Phòng CĐBHXH, 13/08/2018)