Hỏi đáp

Các câu hỏi trước
< 1 2 3 4 5 >
Câu hỏi: (Trần Hạo Nam, haonamtran.pl.gl@gmail.com, 11/10/2017)
Cho tôi hỏi : Thủ tục,hồ sơ thanh toán trực tiếp chi phí khám bệnh,chữa bệnh bảo hiểm y tế gồm những gì ?
Trả lời:
Thủ tục,hồ sơ thanh toán trực tiếp chi phí khám bệnh,chữa bệnh bảo hiểm y tế gồm có:
- Bản chính các chứng từ hợp lệ (hóa đơn mua thuốc, vật tư y tế; hóa đơn, biên lai thu viện phí và các chứng từ có liên quan).
- Bản chính thẻ BHYT còn giá trị sử dụng và một trong các loại giấy tờ chứng minh về nhân thân có ảnh hợp lệ (Giấy Chứng minh nhân dân, Hộ chiếu, Thẻ Đảng viên, Thẻ Công an nhân dân, Thẻ quân nhân,Thẻ đoàn viên công đoàn, Thẻ học sinh, Thẻ sinh viên, Thẻ cựu chiến binh, Giấy phép lái xe hoặc một loại giấy tờ có ảnh hợp lệ khác) nếu thẻ BHYT chưa có ảnh hoặc bản sao Giấy khai sinh, giấy chứng sinh trong trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi chưa có thẻ BHYT;
- Giấy Tiếp nhận hồ sơ và hẹn trả kết quả của cơ quan BHXH (trong thời gian đang chờ cấp lại, đổi thẻ);
- Giấy ra viện, Sổ khám bệnh (bản chính hoặc bản phô tô);
- Giấy chứng nhận phẫu thuật hiến tạng (nếu có);
Viên chức tiếp nhận hồ sơ có trách nhiệm phô tô thẻ BHYT (hoặc Giấy khai sinh, giấy chứng sinh trong trường hợp chưa có thẻ BHYT; Phiếu nhận hồ sơ và hẹn trả kết quả trong trường hợp cấp lại hoặc đổi thẻ BHYT; Giấy chứng nhận phẫu thuật hiến tạng) và một loại giấy tờ chứng minh về nhân thân có ảnh hợp lệ, giấy ra viện, sổ khám bệnh, lưu bản phô tô vào hồ sơ, trả người bệnh bản chính.
(Phòng Tiếp nhận và trả kết quả TTHC, 11/10/2017)
Câu hỏi: (Báo GL, Baogl@gmail.com, 11/10/2017)
Chúng tôi là lao động đang làm việc tại một công ty Khu công nghiệp Trà Đa tỉnh Gia Lai. Công ty chúng tôi đang làm hiện không đóng Bhxh, bhyt, bhtn cho người lao động cũng như không ký hợp đồng lao động. Theo công ty thì phải công tác trên 3 năm mới được cty mua bhxh, bhyt, bhtn... Xin hỏi, cty làm vậy có đúng quy định của pháp luật không? Nếu muốn kiến nghị về việc này chúng tôi gửi khiếu nại đến cấp ngành nào để được giải quyết?
Trả lời:
Theo quy định tại Điều 2, Nghị định số 115/2015/NĐ-CP ngày 15/11/2015 của Chính phủ có quy định đối tượng thuộc diện tham gia BHXH bắt buộc bao gồm: Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động. Từ hgày 01/01/2018, người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng thuộc diện tham gia BHXH bắt buộc. Trường hợp của ông (bà) công tác trên 03 năm mới được tham gia BHXH bắt buộc là trái với quy định của pháp luật.
Ông (bà) gửi đơn kiến nghị lên tổ chức công đoàn cơ sở nơi ông (bà) đang công tác hoặc cơ quan Lao động (Sở Lao động TB&XH tỉnh); Liên đoàn Lao động hoặc cơ quan Bảo hiểm xã hội để thanh tra, kiểm tra kiến nghị thực hiện BHXH cho ông (bà) theo đúng quy định của pháp luật. Trường hợp đơn vị không thực hiện sau thanh tra, kiểm tra thì cơ quan có thẩm quyền sẽ chuyển hồ sơ sang cơ quan công an để truy tố trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật.
(Phòng Quản lý thu, 11/10/2017)
Câu hỏi: (Trần Hoàng, hoanggialai@gmail.com, 11/10/2017)
Xin chào Quý cơ quan, tôi có một thắc mắc muốn nhờ Quý cơ quan giải thích giùm tháng 8 vừa rồi tôi vào nằm viện nhưng vì không xuất trình thẻ BHYT kịp thời nên chưa được thanh toán chi phí khám chữa bệnh và bệnh viện hướng dẫn về cơ quan bhxh nơi mình cư trú để được thanh toán Tuy nhiên, do sơ suất, tôi đã làm mất giấy ra viện, nên tôi nộp bệnh án sao y. tuy nhiên cơ quan bhxh họ không đồng ý và yêu cầu phải có giấy ra viện mới được thanh toán. Cho tôi hỏi trường hợp này có đúng ko, có văn bản nào quy định ko? tôi chân thành cám ơn.
Trả lời:
Nội dung bạn hỏi cơ quan BHXH trả lời như sau:

- Theo quy định tại Điều 15 của Thông tư liên tịch số 41/2014/TTLT-BYT-BTC ngày 24/11/2014 của liên Bộ Y tế - Bộ Tài chính về việc hướng dẫn thực hiện bảo hiểm y tế quy định hồ sơ thanh toán trực tiếp chi phí KCB BHYT, bao gồm:
+ Giấy đề nghị thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh BHYT lập theo mẫu do Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban bành.
+ Thẻ BHYT, giấy tờ tùy thân có ảnh.
+ Giấy ra viện.
+ Bản chính các chứng từ hợp lệ (hóa đơn mua thuốc, hóa đơn thu viện phí và các chứng từ liên quan).
- Trường hợp Bạn mất giấy ra viện thì Bạn có thể làm đơn có xác nhận của Bệnh viện kèm bản sao y để được giải quyết.
(Phòng Giám định BHYT, 11/10/2017)
Câu hỏi: (Nguyễn Công Xinh, xinh@yahoo.com.vn, 11/10/2017)
Chào BHXH Gia Lai, Công ty tôi mới báo tăng 1 lao động trong tháng 8/2017. Hồ sơ trả về chỉ có sổ BHXH mà không có thẻ BHYT nên tôi đã gọi điện cho BHXH TP Pleiku để hỏi thì được biết nhân viên này được đăng ký thẻ BHYT tại một công ty nào đó và đã được cấp thẻ nên BHXH TP PleiKu từ chối cấp lại thẻ khi công ty tôi báo tăng lao động, trong khi nhân viên này lại chưa từng làm việc tại bất kỳ công ty nào trước đây (mới ra trường). Vậy bây giờ tôi muốn cấp lại thẻ BHYT cho nhân viên thì thủ tục cần làm là gì nhờ BHXH tỉnh Gia Lai giải đáp. P/S: trong trường hợp này, công ty tôi đã làm đúng thủ tục và quy trình báo tăng lao động (thẻ BHYT của nhân viên báo tăng cũng đã hết hạn). Nếu có doanh nghiệp khác đăng ký được thẻ BHYT cho nhân viên tại sao công ty tôi có thể nhận được số BHXH (đã nhận) (Thẻ BHYT và sổ BHXH đăng ký chung 1 lần)?
Trả lời:
Vấn đề Ông (bà) hỏi cơ quan BHXH trả lời như sau:

Trước tiên cơ quan BHXH tỉnh Gia Lai xin chân thành cảm ơn bạn đã quan tâm đến chế độ chính sách cho người lao động tại đơn vị bạn. Theo quy định thì người lao động được cấp sổ BHXH, thẻ BHYT khi tham gia đóng BHXH, BHYT.
Trường hợp người lao động tại đơn vị bạn chỉ được cấp sổ BHXH nhưng không được cấp thẻ BHYT thì đề nghị bạn liên hệ số 0269.3718124 hoặc bạn cung cấp số điện thoại cá nhân của bạn, để cơ quan BHXH liên hệ hướng dẫn cụ thể./.
(Phòng CST, 11/10/2017)
Câu hỏi: (Kror Mai, Mai123@yahoo.com, 11/10/2017)
Cho tôi hỏi, thẻ BHYT không có giá trị thì người đồng bào dân tộc thiểu số làm sao biết được thẻ nào là thẻ còn khám bệnh được, thẻ nào không khám bệnh được, vì người đồng bào dân tộc thiểu số đa phần không biết đọc. BHXH tỉnh Gia Lai trả lời giúp, cảm ơn./.
Trả lời:
Vấn đề Ông (bà) hỏi cơ quan BHXH trả lời như sau: Căn cứ công văn số: 3340/BHXH-ST v/v Cấp sổ BHXH, thẻ BHYT theo mã số BHXH ngày 08/8/2017 của BHXH Việt Nam. Từ ngày 01/08/2017 thẻ BHYT: chỉ in giá trị sử dụng từ ngày…/…/…, không ghi hạn sử dụng từ ngày tháng năm đến ngày tháng năm như trước đây. Trường hợp người tham gia BHYT khi đến cơ sở khám chữa bệnh để khám bệnh thì cơ sở khám chữa bệnh có trách nhiệm tra cứu hạn sử dụng thẻ của đối tượng.
(phòng Cấp sổ thẻ, 11/10/2017)