Hỏi đáp

Các câu hỏi trước
< 3 4 5 6 7 >
Câu hỏi: (Nguyễn Hàng, hangnguyen.pleiku.gl@gmail.com, 11/10/2017)
Cho tôi hỏi : Thủ tục hồ sơ của người đã hiến bộ phận cơ thể để được cấp thẻ bảo hiểm y tế ?
Trả lời:
Hồ sơ cấp thẻ BHYT đối với người đã hiến bộ phận cơ thể gồm có:
- Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS)
- Giấy ra viện có ghi rõ “đã hiến bộ phận cơ thể”
(phòng TN&QLHS, 11/10/2017)
Câu hỏi: (Nguyễn Thị Huyền, nguyenthihuyen@gmail.com, 11/10/2017)
Trường hợp tôi như sau: Tháng 8/2016 tôi chuyển trường sang huyện A dạy. Sau khi chuyển trường tôi mới nhận được quyết định thâm niên (trong thời gian công tác bên trường cũ tôi có làm hồ sơ thâm niên sau 1 năm tôi mới có quyết định). Trong quyết định tôi hưởng 7% thâm niên từ 16/2/2016. Nhưng do tôi chuyển sang huyện khác nên tôi đã rút sổ BHXH vì vậy trong sổ BHXH của tôi chưa có thâm niên từ 02/2016 đến bây giờ. Kế toán trường cũ của tôi lại tính tiền truy lĩnh và tiền bảo hiểm thâm niên từ tháng 02/2016 đến tháng 7/2016 cho tôi rồi. Vậy, giờ tôi muốn đóng tiền bảo hiểm thâm niên từ tháng 2/2016 đến tháng 7/2016 để bảo hiểm huyện cũ họ chốt sổ cho tôi được không? Hay tôi yêu cầu bảo huyện mới làm bảo hiểm 8% (coi như tôi đã lấy tiền bảo hiểm 7%) được không?
Trả lời:
Căn cứ Khoản 1 Điều 85, Khoản 1 Điều 86, Khoản 1 Điều 89 Luật BHXH 2014, trường hợp đơn vị cũ đã trả cho ông (bà) khoản chênh lệch do điều chỉnh tăng phụ cấp thâm niên nghề bao gồm cả phần trách nhiệm đóng BHXH của Ông/Bà và của người sử dụng lao động thì ông (bà) có thể đề nghị đơn vị mới truy đóng phần chênh lệch này để làm căn cứ xác nhận sổ BHXH; trường hợp đơn vị cũ trả cho ông (bà) khoản chênh lệch do điều chỉnh tăng phụ cấp thâm niên nghề không bao gồm phần trách nhiệm đóng BHXH của người sử dụng lao động thì đơn vị cũ có trách nhiệm lập hồ sơ đề nghị truy đóng gửi cơ quan BHXH và xác nhận bổ sung sổ BHXH cho ông (bà).
(phòng Quản lý Thu, 11/10/2017)
Câu hỏi: (Nguyễn Hà Phương, haphuong2kk@gmail.com, 11/10/2017)
Cho tôi được hỏi, công chức khi thôi việc theo nguyện vọng được thanh toán những chế độ, chính sách gì? Tôi cảm ơn.
Trả lời:
Trong lĩnh vực chính sách BHXH, người lao động đang đóng BHXH được hưởng lương hưu khi đã đóng BHXH từ đủ 20 năm trở lên và thuộc một trong các trường hợp sau:
- Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi;
- Nam từ đủ 55 tuổi đến đủ 60 tuổi, nữ từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ 15 năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên;
- Người lao động từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên mà trong đó có đủ 15 năm làm công việc khai thác than trong hầm lò;
- Người bị nhiễm HIV/AIDS do tai nạn rủi ro nghề nghiệp.
Trường hợp nghỉ hưu trước tuổi do bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thực hiện theo quy định tại Điều 55 Luật BHXH. Đề nghị ông (bà) có thể liên hệ trực tiếp với cơ quan BHXH nơi cư trú để được tư vấn cụ thể hơn.
Người đang hưởng lương hưu được quỹ BHXH đóng BHYT để được hưởng quyền lợi BHYT khi đi khám chữa bệnh theo quy định của pháp luật.
Trường hợp nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH, sau 12 tháng không tiếp tục tham gia BHXH và có yêu cầu thì được hưởng BHXH một lần.
(phòng Chế độ chính sách, 11/10/2017)
Câu hỏi: (Đỗ Tuấn Anh, anhdt@gmail.com, 11/10/2017)
Tôi nghỉ việc tại đơn vị cũ là tháng 2/2017. Trong thời gian đó, đơn vị cũ chưa thể rút bảo hiểm xã hội của tôi vì còn nợ tiền bảo hiểm xã hội do chưa đóng. Đến tháng 6/2017, tức là sau 4 tháng nghỉ việc, tôi mới nhận được sổ bảo hiểm để đóng đơn vị mới. Vậy, trong thời gian từ tháng 2/2017 đến tháng 6/2017, tôi có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không? Trong thời gian từ tháng 2/2017 - 6/2017, tôi xin đóng bảo hiểm tự nguyện có được không?
Trả lời:
- Theo quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật Việc làm có quy định: Người tham gia BHXH, BHYT, BHTN đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc thì được hưởng trợ cấp thất nghiệp. Người hưởng trợ trợ cấp thất nghiệp phải nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm trong thời hạn 03 tháng, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm do cơ quan quản lý nhà nước về việc làm thành lập. Sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, người hưởng trợ cấp thất nghiệp chưa tìm được việc làm mới (trừ một số trường hợp theo quy định tại khoản 4 Điều 49 Luật việc làm). Như vậy, trường hợp của ông đã quá hạn 03 tháng kể từ ngày thôi việc nên không đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp. Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp chưa hưởng, được bảo lưu và cộng nối với thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp sau này để tính hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định.
- Theo quy định tại Nghị định số 134/2015/NĐ-CP hướng dẫn thực hiện BHXH tự nguyện có quy định, người tham gia BHXH tự nguyện không được truy đóng thời gian tham gia BHXH tự nguyện. Do vậy, trường hợp của ông (bà) không được truy đóng BHXH tự nguyện từ tháng 02/2017 đến tháng 6/2017.
(phòng Quản lý Thu, 11/10/2017)
Câu hỏi: (Văn Quang Sang, sangvanquanfanh@gmail.com, 11/10/2017)
Tôi đi Khám bệnh mang thẻ bhyt tại ttyt huyện, BS nói đã khám 50 người rồi. Quá tiêu chuẩn quy định, nếu khám sẽ không được thanh toán tiền công khám. Hỏi bs nói cơ quan bảo hiểm không thanh toán. Vậy tôi phải khám như thế nào để được thanh toán
Trả lời:
Nội dung bạn Văn Quang Sang hỏi, cơ quan BHXH tỉnh Gia Lai trả lời như sau:
Công tác Khám bệnh, chữa bệnh tại cơ sở y tế thực hiện theo quy chế chuyên môn, Quy định của Bộ Y tế. Trong đó, có quy định về quy trình, định mức, tiêu chuẩn đối với công tác KCB do Bộ Y tế quy định; khi xây dựng cơ cấu giá viện phí tại Quyết định số 3959/QĐ-BYT ngày 22/9/2015 của Bộ Y tế có quy định về định mức số lượt KCB tại mỗi bàn khám trong ngày làm việc 08 giờ đối với từng tuyến và hạng bệnh viện, nhằm đảm bảo công tác KCB có chất lượng và đạt hiệu quả cao. Vì vậy, cơ quan BHXH căn cứ các quy định tại Quyết định này để áp dụng việc thanh toán với cơ sở y tế.
Tuy nhiên, để đáp ứng nhu cầu KCB BHYT của người tham gia BHYT, cơ sở y tế phải đảm bảo về nhân lực, hạ tầng, trang thiết bị,.. tại đơn vị mình để đảm bảo được quyền lợi của người tham gia BHYT khi có nhu cầu KCB.
(phòng GĐBHYT, 11/10/2017)